ศ.ดร.ศรีราชา วงศารยางกูร อดีตประธานผู้ตรวจการแผ่นดิน-อ.คณะนิติศาสตร์ มธ. ถึงแก่อนิจกรรม สิริอายุ 77 ปี
สำนักข่าวอิศรา (www.isranews.org) รายงานว่า เมื่อวันที่ 17 ต.ค. 2566 ศาสตราจารย์ดร.ศรีราชา (เจริญพานิช) วงศารยางกูร อดีตอาจารย์ประจำคณะนิติศาสตร์ ม.ธรรมศาสตร์ ถึงแก่อนิจกรรม ด้วยอาการสงบ ที่โรงพยาบาลศิริราช
ทั้งนี้ศาสตราจารย์ดร.ศรีราชา เป็นผู้ก่อตั้งและประธานกรรมการประจำสาขาวิชานิติศาสตร์ มสธ. รองอธิการบดี มสธ. เลขาธิการสำนักงานผู้ตรวจการแผ่นดิน สมาชิกสภาร่างรัฐธรรมนูญ พ.ศ.2550 ประธานผู้ตรวจการแผ่นดิน และ กรรมการกฤษฎีกา
@ ประวัติ ศ.ดร.ศรีราชา
ศ.ดร.ศรีราชา วงศารยางกูร เกิดเมื่อวันที่ 18 กันยายน 2489 สำเร็จการศึกษาชั้นมัธยมศึกษาจากโรงเรียนสวนกุหลาบวิทยาลัย ระดับปริญญาตรี ครุศาสตรบัณฑิต (เกียรตินิยมอันดับสอง) จากคณะครุศาสตร์ จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย และนิติศาสตรบัณฑิต จากคณะนิติศาสตร์ มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์ จากนั้นจึงได้ศึกษาต่อในระดับปริญญาโท และระดับปริญญาเอกจนสำเร็จการศึกษา ด้านกฎหมาย จากมหาวิทยาลัยทูเลน ประเทศสหรัฐอเมริกา
จากนั้นเริ่มรับราชการเป็นอาจารย์ตรี ประจำคณะนิติศาสตร์ มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์ เมื่อปี พ.ศ. 2514 เป็นหัวหน้าภาควิชากฎหมายพาณิชย์ ในระหว่างปี พ.ศ. 2521 - 2522
ต่อมาจึงได้มารับตำแหน่งประธานคณะกรรมการประจำสาขาวิชานิติศาสตร์ มหาวิทยาลัยสุโขทัยธรรมาธิราช (เทียบเท่าคณบดี) ในปี พ.ศ. 2523
และเป็นรองอธิการบดี มหาวิทยาลัยสุโขทัยธรรมาธิราช ตั้งแต่ปี พ.ศ. 2528 - 2530 และปี พ.ศ. 2545 - 2549
นอกจากนี้ ศ.ดร.ศรีราชา ยังได้รับการแต่งตั้งเป็นกรรมการผู้ทรงคุณวุฒิอีกหลายตำแหน่ง อาทิ กรรมการผู้ทรงคุณวุฒิในคณะกรรมการนโยบายป่าไม้แห่งชาติ กรรมการกฤษฎีกา กรรมการสภาวิจัยแห่งชาติ ผู้ทรงคุณวุฒิสภาการศึกษา อนุกรรมการฝ่ายกฎหมาย สำนักงานคณะกรรมการคุ้มครองผู้บริโภค
ต่อมาในปี พ.ศ. 2550 ศ.ดร.ศรีราชา ได้รับการแต่งตั้งเป็นสมาชิกสภาร่างรัฐธรรมนูญ และกรรมาธิการยกร่างฯ จนกระทั่งในเมื่อวันที่ 5 เมษายน พ.ศ. 2553 จึงได้รับโปรดเกล้าฯ แต่งตั้งเป็น ผู้ตรวจการแผ่นดิน และได้รับการแต่งตั้งเป็นประธานผู้ตรวจการแผ่นดิน
ทั้งนี้ศ.ดร.ศรีราชา เจริญพานิช ได้รับพระราชทานชื่อสกุล ว่า 'วงศารยางกูร' เมื่อวันที่ 24 กันยายน พ.ศ. 2557
@ กำหนดการพิธีพระราชทานน้ำหลวงอาบศพ
กำหนดการพิธีพระราชทานน้ำหลวงอาบศพพระพิธีธรรม และสวดพระอภิธรรม ศาสตราจารย์ศรีราชา วงศารยางกูร ณ อาคาร 150 ปี วัดมกุฎกษัตริยารามราชวรวิหาร แขวงบางขุนพรหม เขตพระนคร กรุงเทพมหานคร
วันพุธที่ 14 ตุลาคม พ.ศ. 2566
เวลา 16.00 น. พิธีรดน้ำศพ
เวลา 17.30 น. พิธีพระราชทานน้ำหลวงอาบศพ
เวลา 19.30 น. พระราชทานพระพิธีธรรม
วันพฤหัสบดีที่ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2566
เวลา 19.30 น. พระราชทานพระพิธีธรรม
วันศุกร์ที่ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2566
เวลา 19.30 น. พระราชทานพระพิธีธรรม
วันเสาร์ที่ 21 ตุลาคม พ.ศ. 2566
เวลา 18.30 น. สวดพระอภิธรรม
วันอาทิตย์ที่ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2566
เวลา 18.30 น. สวดพระอภิธรรม
วันจันทร์ที่ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2566
เวลา 18.30 น. สวดพระอภิธรรม
วันอังคารที่ 24 ตุลาคม พ.ศ. 2566
เวลา 18.30 น. สวดพระอภิธรรม
เวลา 19.30 น. บรรจุศพ (เจ้าภาพขอความกรุณางดรับพวงหรีด)