คดีโกงเงินสหกรณ์ตาชี ยะลา ตำรวจบอกชาวบ้านที่เงินล่องหนยังไม่ใช่ผู้เสียหาย รอเบิกถอนหลังสหกรณ์ฯเคลียร์ปัญหาไม่เกิน 1 สัปดาห์ ขณะที่เหยื่อผวา เงินอาจหายมากกว่า 12 ล้าน ด้าน “สหกรณ์จังหวัดยะลา” ติดประชุม รอข้อมูลรอบด้านทั้งหมดเร็วๆ นี้
วันพฤหัสบดีที่ 21 ก.ค.65 ความคืบหน้ากรณียอดเงินฝากของกลุ่มผู้สูงอายุชาวตาชี อ.ยะหา จ.ยะลา ที่ฝากไว้กับสหกรณ์เครดิตยูเนี่ยน ธรรมสามัคคีตาชี จำกัด ซึ่งตั้งอยู่หมู่ 2 ต.ตาชี อ.ยะหา จ.ยะลา สูญหายไปจากบัญชีรวมทั้งหมดเกือบ 12 ล้านบาท จึงมีการรวมตัวเรียกร้องและเข้าแจ้งความกับตำรวจนั้น
ล่าสุดพนักงานสอบสวน สภ.ยะหา ที่รับผิดชอบในคดี ได้ทำเรื่องขอเอกสารย้อนหลังไปจนถึงปี 2553 จาก นายสุนทร นิติวิสุทธิ์ ประธานสหกรณ์ฯ เพื่อนำมาตรวจสอบเพิ่มเติม
พนักงานสอบสวน เผยว่า กรณีที่เกิดขึ้นในขณะนี้ ตามกฎหมายแล้วชาวบ้านยังไม่ใช่ผู้เสียหาย เพราะชาวบ้านยังคงสามารถเบิกถอนเงินที่ถูกผู้ต้องหากระทำยักยอกเงินจากสหกรณ์ฯได้อยู่ จะเบิกถอนตอนไหนต้องได้ สหกรณ์ฯต้องใช้เงินที่เหลืออยู่ หรือหากู้มาอย่างไรก็แล้วแต่ เพื่อมาบริการสมาชิกให้ได้ตามปกติ แต่ก็คงต้องให้เวลาทางสหกรณ์ฯบริหารจัดการด้วย โดยส่วนตัวคิดว่าไม่น่าเกิน 1 สัปดาห์ และถ้าหลังจากนั้นชาวบ้านไปเบิกถอนแล้วไม่ได้เงิน สหกรณ์ฯจะมีความผิด ส่วนผู้ต้องหาก็ต้องชดใช้ทางแพ่งกับสหกรณ์ฯ แยกจากคดีอาญา
นอกจากนั้น ในช่วงบ่ายวันเดียวกัน ทางสำนักงานจังหวัดยะลา ได้นำเอกสารตามหมายเรียกของตำรวจมามอบให้พนักงานสอบสวนด้วย
@@ เหยื่อผวาเงินหายมากกว่า 12 ล้าน
ด้านชาวบ้านที่เป็นผู้เสียหาย เพราะเงินหาย ไม่สามารถเบิกได้จากสหกรณ์ฯ กล่าวว่า ตอนนี้พวกตนไม่สามารถถอนเงินได้เลย สหกรณ์ฯอ้างว่าต้องรอตรวจสอบก่อน ก็ไม่เข้าใจเกิดอะไรขึ้นถึงถอนไม่ได้ ในเมื่อเงินที่เหลืออีกก็มีไม่ใช่น้อย ถ้าคิดตามที่สมาชิกที่ฝาก การจ่ายเงินไม่ได้ ทำให้คิดว่าเงินอาจหายมากกว่า 12 ล้านบาท
@@ สหกรณ์จังหวัดยะลาติดประชุม รอแจงหล้งได้ข้อมูลรอบด้าน
ก่อนหน้านี้ “ทีมข่าวอิศรา” ได้เดินทางไปยังสำนักงานสหกรณ์จังหวัดยะลา เพื่อขอพบและสัมภาษณ์ นายธัชพงศ์ บัวนุช สหกรณ์จังหวัดยะลา กรณีแนวทางการแก้ปัญหาเงินฝากของชาวบ้านหายไปจากสหกรณ์เครดิตยูเนียนตาชีฯ แต่พบเพียงเจ้าหน้าที่ประจำสำนักงานสหกรณ์จังหวัดยะลาเท่านั้น
เจ้าหน้าที่ประจำสำนักงานฯ กล่าวว่า สหกรณ์จังหวัดยะลาติดราชการที่กรุงเทพฯ ซึ่งเจ้าหน้าที่ในสำนักงานสหกรณ์จังหวัดยะลาไม่กล้าให้ข้อมูล กลัวว่า จะไม่ตรงจากความเป็นจริง ทราบว่า ผู้ช่วยสหกรณ์จังหวัดยะลาได้ไปพบกับผู้ว่าราชการจังหวัดแล้ว เพื่อรายงานข้อมูลและรับทราบรายละเอียดทุกด้าน พร้อมรอให้สหกรณ์จังหวัดยะลากลับมาชี้แจงรายละเอียดและข้อมูลทุกด้านในอีก 2 หรือ 3 วันข้างหน้า
ทีมข่าวจึงได้โทรศัพท์ไปหา นายธัชพงศ์ บัวนุช สหกรณ์จังหวัดยะลา ซึ่งเจ้าตัวได้รับสาย แต่บอกว่า ตอนนี้ติดประชุมอยู่ ไม่สะดวกให้ข้อมูล ให้โทรมาสอบถามใหม่อีกครั้ง