วันนี้ (18 ตุลาคม 2565) เวลา 15.30 น. บริเวณหน้าเคแอนด์เค ชุปเปอร์มาร์เก็ต ถนนนวลแก้ว อ.หาดใหญ่ จ.สงขลา นายทวีศักดิ์ ทวีรัตน์ นายกเทศมนตรีเมืองคอหงส์ ร่วมตัวแทนชุมชนในเขตเทศบาลเมืองคอหงส์ อ.หาดใหญ่ จ.สงขลา, ประธานสหกรณ์เครดิตยูเนียนตำบลคอหงส์,ทนายภูวสิษฏ์ สุขใส บรรณาธิการ หนังสือพิมพ์ภาคใต้โฟกัส/เวบ-เพจ 'สงขลาโฟกัส' และนายฉัตรชัย อุดมพงษ์ ผู้จัดการฝ่ายไปรษณีย์เขต 9 พร้อมเจ้าหน้าที่ไปรษณีย์อีกร่วม 10 คน ได้ทำการส่งมอบเครื่องอุปโภคบริโภคที่ประธานชุมชนในเขตเทศบาลเมืองคอหงส์ ได้ร่วมกันรับบริจาคเพื่อช่วยเหลือพี่น้องชาวภาคอีสาน และภาคกลางที่ประสบภัยน้ำท่วม โดยการส่งมอบผ่านระบบออนไลน์ ก่อนที่ทางไปรษณีย์ไทย ได้นำสิ่งของทั้งหมดขึ้นรถหกล้อไปส่งให้พี่น้องที่จังหวัดอุบลราชธานี
โดยทางฝ่ายจังหวัดอุบลราชธานี ได้เชื่อมสัญญาณผ่านระบบ ZOOM พร้อมไลฟ์สด มีนายชลธิษ จันทร์สิงห์ นายกสมาคมสื่อมวลชนจังหวัดอุบลราชธานี เป็นผู้ประสานงาน ได้รับเกียรติจากรองผู้ว่าราชการจังหวัดอุบลราชธานี นายสมเพชร สร้อยสระคู กล่าวขอบคุณ พร้อมด้วยนายสมชาติ พงคพนาไกร ประธานหอการค้าภาคตะวันออกเฉียงเหนือตอนล่าง และนายมงคล จุลทัศน์ ประธานหอการค้าจังหวัดอุบลราชธานี ร่วมเป็นเกียรติในการรับมอบ
หลังเสา็จพิธีส่งมอบออนไลน์ ท่ามกลางสายฝน เจ้าหน้าที่ไปรษณีย์ไทย ซึ่งมาช่วยประธานชุมชนในเขตเทศบางเมืองคอหงส์แพ็คสิ่งของต่าง ๆ ไว้แล้ว ได้ยกสิ่งของทั้งหมดขึ้นรถหกล้อ เพื่อนำส่งไปให้พี่น้องชาวจังหวัดอุบลราชธานีต่อไป โดยนายกสมาคมสื่อมวลชนจังหวัดอุบลราชธานี จะเป็นผู้รับ และส่งมอบต่อจังหวัดอุบลราชธานี ไปแจกจ่ายพี่น้องประชาชนที่ได้รับผลกระทบจากน้ำท่วมต่อไป