ป.ป.ช.มหาสารคามรับลูกเพจหมาเฝ้าบ้าน ลงพื้นที่ ต.ลาดพัฒนาสอบโครงการปั๊มสูบน้ำโซล่าเซลล์ 4.98 แสน สร้างเสร็จ 3 ปี ไม่เคยใช้เพราะซ้ำซ้อนระบบประปาหมู่บ้าน ผู้ใหญ่บ้านแจงเครื่องสูบน้ำเคยใช้งานได้ก่อนน้ำท่วม-ไม่มีคนซ่อมแซม
สำนักข่าวอิศรา (www.isranews.org) รายงานว่าเมื่อวันที่ 1 ธ.ค.สำนักงานคณะกรรมการป้องกันและปราบปรามการทุจริตแห่งชาติ (ป.ป.ช.) ได้เผยแพร่เอกสารข่าวประชาสัมพันธ์มีใจความว่าตามที่สำนักงาน ป.ป.ช. ประจำจังหวัดมหาสารคาม ได้รับแจ้งจากศูนย์ป้องปรามการทุจริตแห่งชาติ (Corruption Deterrence Center : CDC) กรณี Page Facebook ปฏิบัติการหมาเฝ้าบ้าน ได้นำเสนอข้อมูลว่า “อันเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด..ที่ทําการปกครองอําเภอเมืองสารคาม ทำปั๊มสูบน้ำโซล่าเซลล์ วงเงิน 498,000 บาท ไว้ที่บ้านคุยโพธิ์ หมู่ 13 ต.ลาดพัฒนา ตั้งแต่ทำเสร็จเกือบ 3 ปี ไม่เคยใช้ เนื่องจากหมู่บ้านมีระบบประปาอยู่แล้ว ถูกปล่อยไว้ให้ธรรมชาติกลืนกิน หญ้าขึ้นรก” นั้น
วานนี้ ( 30 พฤศจิกายน 2566) นายเสกสรรณ์ สมมาตย์ ผู้อำนวยการสำนักงาน ป.ป.ช. ประจำจังหวัดมหาสารคาม ลงพื้นที่พร้อมด้วยเจ้าหน้าที่กลุ่มงานป้องกันการทุจริต สำนักงาน ป.ป.ช. ประจำจังหวัดมหาสารคาม เพื่อขอทราบข้อเท็จจริงกรณีดังกล่าว ณ ที่ทำการปกครองอำเภอเมืองมหาสารคาม และสถานที่ดำเนินการก่อสร้างฯ โดยพบว่าเป็นโครงการปั๊มสูบน้ำพลังงานแสงอาทิตย์ บ้านคุยโพธิ์ (เสริม) หมู่ที่ 13 ตำบลลาดพัฒนา อำเภอเมืองมหาสารคาม จังหวัดมหาสารคาม เจ้าของโครงการ คือ ที่ทำการปกครองอำเภอเมืองมหาสารคาม วงเงินงบประมาณในการจ้างก่อสร้าง 498,000 บาท (สี่แสนเก้าหมื่นแปดพันบาทถ้วน) มีห้างหุ้นส่วนจำกัด โชคจตุพร วัสดุก่อสร้าง เป็นผู้รับจ้าง ระยะเวลาดำเนินการก่อสร้างระหว่างวันที่ 1 ตุลาคม 2563 – 28 กุมภาพันธ์ 2564 ดำเนินการก่อสร้างแล้วเสร็จและส่งมอบงาน วันที่ 22 ธันวาคม 2563 และหน่วยงานได้ตรวจรับงานก่อสร้างเมื่อวันที่ 25 ธันวาคม 2563
จากการลงพื้นที่และได้สอบถามข้อมูลจากเจ้าหน้าที่ที่เกี่ยวข้องของที่ทำการปกครองอำเภอเมืองมหาสารคามได้ให้ข้อมูลว่า ในพื้นที่ตำบลลาดพัฒนามีการดำเนินโครงการปั๊มสูบน้ำพลังงานแสงอาทิตย์จำนวนหลายแห่ง โดยโครงการปั๊มสูบน้ำพลังงานแสงอาทิตย์ บ้านคุยโพธิ์ (เสริม) หมู่ที่ 13 จะมีประชาชนผู้ได้ใช้ประโยชน์ 63 ครัวเรือน จำนวน 200 คน โดยที่ทำการปกครองอำเภอเมืองมหาสารคาม ได้มีการประชาคมร่วมกับประชาชนในหมู่บ้าน เพื่อให้ประชาชนที่ใช้ประโยชน์เป็นผู้ดูแลรักษาปั๊มสูบน้ำฯ ดังกล่าว
ด้านนายทองหล่อ แฝงเมืองคุก ผู้ใหญ่บ้านหมู่ที่ 13 ให้ข้อมูลเพิ่มเติมว่าหลังจากที่ดำเนินการก่อสร้างแล้วเสร็จ ปั๊มสูบน้ำฯ สามารถใช้งานได้ตามปกติเรื่อยมา แต่มีผู้ใช้งานน้อย เนื่องจากกำลังส่งน้ำอาจจะไปได้ไม่ไกลหรือไม่ครอบคลุมทั่วทั้งหมู่บ้าน ประกอบกับในพื้นที่มีระบบประปาอื่นใช้งานควบคู่กันอยู่แล้ว ประกอบกับเมื่อปี พ.ศ. 2565 ได้เกิดน้ำท่วมในพื้นที่จังหวัดมหาสารคาม ซึ่งในสถานที่ก่อสร้างปั๊มสูบน้ำฯ บ้านคุยโพธิ์ (เสริม) หมู่ที่ 13 มีน้ำท่วมขังเป็นเวลานาน โดยหลังจากน้ำลดลงเป็นปกติ ปั๊มสูบน้ำฯ ก็ไม่สามารถใช้งานได้อีก เนื่องจากระบบของปั๊มสูบน้ำโซล่าเซลล์บางส่วนพังเสียหาย และไม่มีการซ่อมแซมให้กลับมาใช้งานได้อีก