รมว.ศธ.ชี้ปฏิรูปการศึกษา เด็กต้องเรียนอย่างสนุก
รมว.ศธ. เร่งพัฒนาโครงการ GROWTH MINDSET มุ่งให้เด็กเรียนแล้วมีความสุข กระตุ้นครูคิดแผนการสอนใหม่เพื่อให้เด็กอยากเรียนรู้
เมื่อวันที่ 2 เม.ย. 60 สำนักงานส่งเสริมสังคมแห่งการเรียนรู้และคุณภาพเยาวชน(สสค.)ร่วมกับสำนักงานกองทุนสนับสนุนการวิจัย(สกว.) ศูนย์จิตวิทยาการศึกษา มูลนิธิยุวสถิรคุณ จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย จัดการประชุมเรื่อง กล้าก้าว(GROWTH MINDSET) : เติบโตด้วยศรัทธา เติบกล้าด้วยแรงใจ สำหรับผู้บริหารโครงการโรงเรียนพัฒนาคุณภาพต่อเนื่อง 202โรงเรียน ณ โรงแรมแมนดาริน (สามย่าน) กรุงเทพฯ
นพ.ธีระเกียรติ เจริญเศรษฐศิลป์ รัฐมนตรีว่าการกระทรวงศึกษาธิการ กล่าวถึงโครงการวิจัยปฎิบัติการโรงเรียนพัฒนาคุณภาพต่อเนื่อง จุดเด่นคือมีเครือข่ายโรงเรียน ครูและบุคลากรที่ล้วนมีความสมัครใจมุ่งมั่นที่จะร่วมกันพัฒนาโรงเรียนให้ดีขึ้น ซึ่งถือเป็นกระบวนการกระตุ้นให้เกิดการ"ระเบิดจากภายใน" โดยโรงเรียนเลือกเป้าหมายพัฒนาให้ตรงกับชีวิตจริงนักเรียนและบริบทโรงเรียน ร่วมกับมาตรการอื่นๆที่มีเป้าหมายเพื่อยกระดับผลการเรียนรู้ของนักเรียน โดยมีการวิจัยควบคู่ การศึกษาไทยจะต้องมีการปฎิรูปเพื่อจะพัฒนาโรงเรียน โดยมุ่งเน้นให้ไปถึงเด็กเรียกว่า GROWTH MINDSET คือ เด็กและครูต้องอยากเรียนรู้อยู่ตลอดและชอบความท้าทาย ชอบของใหม่ๆ ไม่กลัวที่จะผิดเพราะผิดเป็นครู และต้องเพื่อว่าตัวเองสามารถพัฒนาได้
สำหรับทัศนคติของการอยากเรียนรู้อยู่ตลอด ยกตัวอย่างในประเทศเวียดนามเด็กที่ยากจนที่สุดอยู่ในฐานล่างของเวียดนาม 25% 100 คนมี 77 คนที่มีคะแนน pisa อยู่อันดับท็อป 25% สาเหตุที่กลุ่มคนเหล่านั้นประสบความสำเร็จคือ เขาอยากเรียนรู้ตลอด ถึงแม้สถานะทางครอบครัวจะยากจน พ่อแม่ไม่มีเวลามาสนใจ แต่เด็กมีความอยากเรียนรู้ นี่คือข้อสำคัญ
นพ.ธีระเกียรติ กล่าวต่อว่า หากจะปฎิรูปการศึกษาต้องมาช่วยกันคิดว่าจะทำอย่างไรให้เด็กไทยอยากเรียนรู้ ตอนนี้มีการฝึกอบรมให้กับครู เพื่อที่จะทำให้การสอนดีขึ้น แต่จะทำอย่างไรให้ครูอยากสอนและนักเรียนอยากเรียนตรงนั้นคือหัวใจ ที่ต้องมาหาช่วยกันหาคำตอบ
"จากที่ประชุมการศึกษาเมื่อสัปดาห์ที่แล้วได้แนะนำให้ไปดูมาตรฐานสากล ให้คุยกับพ่อแม่ คือการปฎิรูปทุกวันนี้ถามเด็กบ้างไหมว่าอยากเรียนอะไร พ่อแม่อยากให้ลูกเรียนอะไร ขณะต้องมองไปรอบๆว่าโลกมีวิวัฒนาการไปถึงไหน
GROWTH MINDSETควรจะเกิดในทุกๆที่ตั้งแต่สถาบันการผลิต ตอนนี้สถาบันการผลิตทั่วโลกกำลังคิดวิธีการสอนให้สนุกเพราะถ้าสนุกจะนำความรู้ไปสู่ตัวเด็กได้ง่าย ที่อื่นเวลาถึงเรื่องการปฎิรูปไม่ค่อยพูดถึงเด็ก ส่วนใหญ่จะเน้นที่ครู "
ทั้งนี้ โครงการGROWTH MINDSETจะใช้Q-Coach หรือจิตอาสาผู้ทรงคุณวุฒิ26ท่าน ลงไปสอนในลงโรงเรียนต่างๆเพื่อกระตุ้นให้เกิดแนวคิดที่มุ่งมั่นจะพัฒนาตัวเองของเด็กนักเรียนและครู เพื่อเพิ่มศักยภาพในการสอนเด็กหัดให้เด็กตั้งคำถาม เกิดข้อสงสัย เพื่อตอบโจทย์ในการเรียนของเด็ก ซึ่งครูทุกคนที่เข้าร่วมโครงการจะต้องมีแผนการสอนที่ทันสมัยก้าวทันโลกสามารถตอบทุกคำถามของเด็กนักเรียนได้ เพื่อพัฒนาการศึกษาไทยให้ดียิ่งขึ้น