โครงการพัฒนาริมฝั่งเจ้าพระยา กทม.ยอมแก้ TOR เปิดรับฟังความเห็นปชช.
กทม.ยอมทำตามข้อเรียกร้อง ในร่างTOR โครงการพัฒนาริมแม่น้ำเจ้าพระยา เปิดรับฟังความเห็นประชาชน นักวิชาการผังเมืองชี้พื้นที่สาธารณะต้องเปิดรับฟังมากกว่า 2 ครั้ง ยกโมเดลกระดี่จีนคลองสาน กว่าจะสำเร็จเปิดเวทีถึง 20 ครั้ง
สำหรับโครงการพัฒนาริมฝั่งแม่น้ำเจ้าพระยาจากสะพานพระราม 7-สะพานสมเด็จพระปิ่นเกล้าโดยขณะนี้อยู่ในขั้นตอนกระบวนการคัดเลือกจัดจ้างหาบริษัทที่ปรึกษา ซึ่งจะมีการประกาศว่าบริษัทใดได้รับคัดเลือกให้เป็นที่ปรึกษาโครงการนี้ในวันที่ 13 สิงหาคม 2558 และเข้าสู่กระบวนการร่าง TOR ก่อนหน้านี้นักวิชาการด้านผังเมืองและกลุ่มสถาปนิกได้ออกมายืนยันแล้วว่า ร่าง TOR นั้นจะต้องเปิดให้มีการรับฟังความเห็นของประชาชนก่อน
ผศ.ดร.ไขศรี ภักดิ์สุขเจริญ หัวหน้าภาควิชาการแผนภาคและเมือง คณะสถาปัตยกรรมศาสตร์ จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย กล่าวกับสำนักข่าวอิศราว่า ในวันที่ 13 สิงหาคม ที่จะถึงนี้ ทางกทม.จะประกาศ บริษัทที่ได้เป็นที่ปรึกษาโครงการ และในส่วนของร่างTORจากที่เคยท้วงติงไปนั้นได้มีการปรับแก้ไขให้มีการรับฟังความเห็นของภาคประชาชนแล้ว โดยในร่าง TOR ระบุไว้ว่าจะมีการรับฟังความเห็นอย่างน้อย 2 ครั้ง ทั้งนี้อย่างโครงการที่ทางจุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัยได้ร่วมกับศูนย์ออกแบบและพัฒนาเมือง (Uddc) เช่นโครงการฟื้นฟูเมืองกระดี่จีนคลองสานที่ศึกษาโครงการจนสำเร็จมีการเปิดรับฟังความเห็นของประชาชนไม่ต่ำกว่า 20 ครั้ง พร้อมปรับปรุงรูปแบบจนเป็นที่พอใจของทุกฝ่าย โครงการเหล่านี้ไม่ใช่ว่าฟังแค่ครั้งสองครั้งแล้วสำเร็จ
“เท่าทีคุยกันคือปรับปรุงบางส่วนตามข้อเรียกร้อง แต่ยังเหมือนไม่เข้าใจว่าการสร้างพื้นที่สาธารณะต้องเป็นแบบไหนทำไมต้องรับฟังความคิดเห็นของชาวบ้าน การเปิดรับฟังความเห็นสำหรับโครงการพื้นที่สาธารณะ จะไม่เหมือนการสร้างเขื่อนการสร้างถนนว่า เอาหรือไม่เอา แต่นี่ต้องฟังแล้วปรับปรุงเพื่อไม่ให้เกิดผลกระทบด้วย”
ดร.ไขศรี กล่าวด้วยว่า ถึงแม้ว่าที่ผ่านมาทางองค์กรเครือข่ายจะได้พยายามเรียกร้องว่า การสร้างพื้นที่สาธารณะนั้นโดยเฉพาะริมฝั่งแม่น้ำเจ้าพระยาไม่ใช่แค่การสร้างถนนหรือการสร้างเลนส์จักรยาน แต่นั่นคือการปรับภูมิทัศน์ถึงแม้จะให้วิศวกรเป็นตัวหลักในการออกแบบหรือสร้าง แต่ก็ควรมีสถาปนิกเข้าไปทำงานร่วมกัน เข้าใจว่าทุกอย่างมีกรอบกำหนดจะต้องตอกเสาเข็มเมื่อไหร่ ดังนั้นการศึกษาหรือการดำเนินงานทางกทม.ก็พยายามที่จะไปให้ได้ตามกรอบที่รัฐบาลได้กำหนดไว้ ส่วนนี้เราก็พยายามเข้าใจ หากร่างTORจะออกมาในลักษณะนี้นั่นก็คือความไม่เข้าใจในการทำงานพื้นที่สาธารณะและเป็นการโยนงานไปผิดตั้งแต่แรก
ขอบคุณภาพจากเว็บไซต์ www.thaihealth.or.th