เลขาธิการกอศ. ปลื้มตัวเลขเด็กเรียนอาชีวะพุ่งอย่างก้าวกระโดด
คณะกรรมการสานพลังประชารัฐ ด้านการยกระดับคุณภาพวิชาชีพ เปิดมุมมองการเลือกเรียนอาชีวศึกษา ยันการเรียนสายวิชาชีพนี้มีอนาคต เรียนจบแล้วมีงานทำทันที มั่นคง รายได้ดี และมีความก้าวหน้า
วันที่ 6 กันยายน คณะกรรมการสานพลังประชารัฐ ด้านการยกระดับคุณภาพวิชาชีพ จัดเสวนา”อาชีวะ ทางเลือกเพื่ออนาคต ตอบโจทย์ประเทศไทย” เพื่อสร้างความรู้ความเข้าใจในการเรียนด้านอาชีวศึกษาให้ประชาชนทั่วไปได้รับทราบ และมองเห็นความสำคัญของการเรียนสายวิชาชีพว่าเป็นการเรียนที่มีอนาคต เรียนจบแล้วมีงานทำทันที มีอาชีพที่มั่นคง รายได้ดี และมีความก้าวหน้า ณ Hall 2 ชั้น 10 อาคารเอนกประสงค์ เอสซีจี สำนักงานใหญ่ บางซื่อ กรุงเทพมหานคร
ดร.ชัยพฤกษ์ เสรีรักษ์ เลขาธิการคณะกรรมการการศึกษาการอาชีวศึกษา (กอศ.) กล่าวถึง ความก้าวหน้าของการพัฒนาอาชีวศึกษาจะสร้างความมั่นใจเรื่องของเด็กที่พัฒนาศักยภาพตรงตามที่อุตสาหกรรมต่าง ๆ ต้องการ เรื่องการปรับตัวของอาชีวศึกษาที่ได้ความร่วมมือจากภาคเอกชนและรัฐ ทำให้ในช่วง 3-4 ปีที่ผ่านมาถือว่า มีจำนวนนักเรียนอาชีวะเพิ่มขึ้นอย่างก้าวกระโดดและเป็นความภาคภูมิใจ ซึ่งในอนาคตคาดหวังจำนวนเด็กอาชีวะมีเพิ่มขึ้นและจะไม่ใช่ทางเลือก แต่จะเป็นทางหลักของความต้องการในอนาคตที่ตอบโจทย์ภาคอุตสาหกรรม เกษตร พาณิชย์ และการท่องเที่ยวที่เป็นพื้นฐานตัวสำคัญต่อการขับเคลื่อนเศรษฐกิจประเทศไทย
นายรุ่งโรจน์ รังสิโยภาส หัวหน้าทีมภาคเอกชน กล่าวถึงอนาคตประเทศไทยจำเป็นต้องมีบุคลากรที่มีคุณภาพและศักยภาพในการทำงานที่ตอบสนองความต้องการของอุตสาหกรรมและช่วยขับเคลื่อนเศรษฐกิจ ซึ่งเป็นที่ต้องการของทั้งภาครัฐและเอกชน อาชีวะจึงเป็นกุญแจสำคัญหนึ่งในความต้องการด้านทรัพยากรบุคคลที่มีความสามารถและศักยภาพพร้อมเข้าทำงานตามสายอาชีพ เพราะอาชีวศึกษามีการเรียนการสอนที่เน้นเพื่อการตอบสนองความต้องการของทรัพยากรในอุตสาหกรรม สถานที่ประกอบการต่าง ๆ อาชีวะจึงตอบโจทย์ว่า ทำไมถึงเป็นทางเลือกเพื่ออนาคตประเทศไทย รวมถึงการเป็นบุคลากรที่มีคุณภาพควบคู่กับคุณธรรมด้วย
นายถาวร ชลัษเฐียร รองประธานสภาอุตสาหกรรมแห่งประเทศไทย กล่าวว่า อาชีวะเป็นเรื่องสำคัญในอนาคตมากสำหรับฐานกำลังคนแรงงาน และต่อไปอาชีวะไทยจะอยู่ในระดับแนวหน้าของอาเซียน เนื่องจากมีทั้งภาคเอกชนและรัฐเข้ามาร่วมกันช่วยพัฒนาให้อาชีวะไทยมีก้าวทันเทคโนโลยี พร้อมมีความรู้ความสามารถทั้งทฤษฎีและการปฏิบัติจริง
รศ.ดร.จีรเดช อู่สวัสดิ์ ประธานคณะกรรมการการศึกษา สภาหอการค้าแห่งประเทศไทย กล่าวว่า อาชีวะยุคใหม่หากเสริมทักษะด้านภาษาอังกฤษก็จะเป็นอีกเรื่องที่สำคัญต่อการทำงานในอนาคต