เปิดตัวมิวเซียม 4.0 -บัตรมิวพาส เที่ยวพิพิธภัณฑ์ได้ 54 แห่ง
คณะกรรมการบูรณาการด้านพิพิธภัณฑ์และแหล่งเรียนรู้เปิดตัว มิวเซียม 4.0 หวังสร้างมิติใหม่พิพิธภัณฑ์ไทย ตั้งเป้าให้คนไทย-ต่างชาติเข้ามาเที่ยวมากขึ้น นำร่อง เว็บไซต์มิวเซียมไทยแลนด์ และ บัตรมิวพาส
เมื่อเร็วๆ นี้ คณะกรรมการบูรณาการด้านพิพิธภัณฑ์และแหล่งเรียนรู้เปิดตัวโครงการ มิวเซียม 4.0 โดยนำร่องเปิดตัว 2 โครงการ ได้แก่ เว็บไซต์มิวเซียมไทยแลนด์ (Museum4.0) และ บัตรมิวพาส บัตรเดียวเที่ยวได้ถึง 54 พิพิธภัณฑ์ทั่วไทย ซึ่งมีการแถลงข่าวเปิดตัวโครงการในวันที่ 2 มิถุนายน 2559 ณ หอศิลปวัฒนธรรม กรุงเทพฯ
พลอากาศเอก ประจิน จั่นตอง รองนายกรัฐมนตรี ประธานคณะกรรมการบูรณาการด้านพิพิธภัณฑ์และแหล่งเรียนรู้ กล่าวถึงภาพรวมของโครงการว่า โครงการมิวเซียม 4.0 เป็นโครงการบูรณาการความร่วมมือระหว่างพิพิธภัณฑ์และแหล่งเรียนรู้ที่อยู่ภายใต้การบูรณาการ ที่ได้รับความร่วมมือจากหน่วยงานต่างๆทั้งภาครัฐและเอกชน โดยมีวัตถุประสงค์เพื่ออำนวยความสะดวกให้แก่ประชาชนและนักท่องเที่ยวในการเข้าถึงข้อมูลข่าวสารผ่านเว็บไซต์มิวเซียมไทยแลนด์( www.museumthailand.com) รวมถึงการอำนวยความสะดวกในการใช้บริการพิพิธภัณฑ์และแหล่งเรียนรู้ผ่านบัตรมิวสพาส (Muse Pass) บัตรเดียวที่เที่ยวได้หลายพิพิธภัณฑ์ ถือเป็นการให้บริการข้อมูลข่าวสารที่ครบถ้วนถูกต้องและชัดเจนแก่ประชาชน รวมถึงการจูงใจให้ประชาชนเข้ามาใช้บริการพิพิธภัณฑ์และแหล่งเรียนรู้อย่างกว้างขวางซึ่งจำเป็นต้องมีการดำเนินการอย่างต่อเนื่อง
“โครงการมิวเซียม 4.0 มีสาระความสำคัญด้านการพัฒนาการข้อมูลที่เกี่ยวข้องกับพิพิธภัณฑ์และแหล่งเรียนรู้ ประกอบด้วยเว็บไซต์มิวเซียมไทยแลนด์ดอทคอมและแอพพลิเคชั่นมิวเซียมไทยแลนด์รวมถึงบัตรมิวสพาส โดยมีเป้าหมายให้เด็กเยาวชนและประชาชนทั่วไปหันมาสนใจการท่องเที่ยวเชิงการเรียนรู้มากขึ้น และส่งเสริมให้ชาวต่างชาติเข้ามาเที่ยวชมพิพิธภัณฑ์และแหล่งเรียนรู้ของไทยให้มากขึ้นด้วย”
ทางด้านนายราเมศ พรหมเย็น ผู้อำนวยการสถาบันพิพิธภัณฑ์การเรียนรู้แห่งชาติ กล่าวว่า มิวเซียมไทยแลนด์เปรียบเสมือนกับ community online หรือศูนย์กลางในการรวบรวม ข้อมูล องค์ความรู้ การให้บริการ และกิจกรรมการเรียนรู้ที่จัดขึ้นในพิพิธภัณฑ์ ซึ่งถือเป็นฐานข้อมูลสำคัญสำหรับประชาชนในการเข้ามาใช้ได้อย่างเต็มประสิทธิภาพ กว้างขวาง และทั่วถึงครอบคลุมทุกภูมิภาคทั่วประเทศ ประชาชนสามารถเข้าไปที่เว็บไซต์http://www.museumthailand.com/Home จะมีเมนูมิวเซียมไทยแลนด์ ซึ่งมีลักษณะการแบ่งข้อมูลให้เข้าใจง่าย โดยจะจำแนกข้อมูลพิพิธภัณฑ์ออกเป็นประเภทต่างๆ เช่น การจำแนกพิพิธภัณฑ์ตามภูมิภาคหรือตามแผนที่ประเทศไทย โดยจะมีข้อมูลของพิพิธภัณฑ์ในแต่ละจังหวัดออกมา หรือการจำแนกพิพิธภัณฑ์ตามวัตถุประสงค์ของการจัดแสดงในด้านต่างๆ เช่น ด้านศิลปวัฒนธรรม ด้านประวัติศาสตร์ ด้านวิทยาศาสตร์ เป็นต้น หรือถ้าเป็นสวนสัตว์หรือสิ่งมีชีวิตจะแบ่งเป็นกลุ่มให้เลือกเข้าชม รวมถึงการจำแนกตามการดูแล เช่น พิพิธภัณฑ์ของกรมศิลปากรกระทรวงต่างๆ การปกครองส่วนท้องถิ่น รวมถึงสถาบันการศึกษา ซึ่งประชาชนสามารถเลือกเข้าชมได้ตามความต้องการ ซึ่งมีการให้ข้อมูลสถานที่ตั้ง เบอร์โทรศัพท์ เวลาเปิดปิด และราคาการเข้าชม ข้อมูลที่จอดรถ
นอกจากนี้ยังมีข้อมูลบอกถึงการอำนวยความสะดวกให้แก่ผู้ด้อยโอกาส ผู้พิการ รวมถึงข้อมูลแผนที่การนำทาง GPS ปรากฏบน Google map ซึ่งทั้งหมดนี้ เรียกว่า one stop service ที่อำนวยความสะดวกต่อประชาชนอย่างแท้จริง พร้อมตั้งเป้าการเข้าชมเว็บไซต์ประมาณ 200,000 คน นอกจากนี้ยังมีแอพพลิเคชั่นเป็นตัวเลือกเสริมให้กับประชาชนอีกทางหนึ่งด้วย
ส่วนที่มาของโครงการบัตรมิวพาส นายราเมศ กล่าวว่า ผู้ให้บริการพิพิธภัณฑ์อยากจะสร้าง museum cultureให้เกิดขึ้นมาในสังคมไทย
“การขายบัตรมิวสพาสไม่ได้หวังผลจากยอดขาดแต่ประการใด เพราะราคาถูกมากจนไม่เหลือมูลค่า โดยตั้งราคาเพียงสองพันกว่าบาท แต่เรากำหนดราคานั้นเพื่อให้เกิดคุณค่าของสถานที่ที่จะไป ซึ่งการทำบัตรมิวสพาสหนึ่งใบนั้นจะเป็นการจุดกระแสให้ประชาชนไปพิพิธภัณฑ์มากกว่าหนึ่งแห่ง เพื่อให้เกิดความคุ้นชินในการเยี่ยมชมพิพิธภัณฑ์ โดยการเปลี่ยนทัศนคติของคนไทยที่มีต่อพิพิธภัณฑ์ในปัจจุบันนี้ไม่เหมือนเดิมแล้ว “
นายราเมศ กล่าวว่า นอกจากการพัฒนาด้านอุปทาน (Supply) หรือการพัฒนาในส่วนของตัวคุณภาพพิพิธภัณฑ์แล้ว เรามีความต้องการที่จะสร้างอุปสงค์ (Demand) ขึ้นมา ซึ่งได้ทำการตลาดในส่วนของการสร้างDemand side คือการสร้างลูกค้ากลุ่มใหม่ๆโดยการใช้บัตรมิวสพาสที่เอื้อประโยชน์ต่อการเยี่ยมชม
“โครงการบัตรมิวสพาสเริ่มมา3ปีแล้ว และค่อยๆเติบโตขึ้นเรื่อยๆ และเห็นการเปลี่ยนแปลงในทางที่ดีขึ้น ประชาชนที่เริ่มใช้บัตรมิวสพาสในปีที่ผ่านมามีบางคนไปเที่ยวชมพิพิธภัณฑ์ครบ 36 แห่งโดยใช้บัตรใบเดียว ซึ่งมีจำนวนประมาณ 200-300 คน จากยอดขายบัตรหมื่นใบ
สำหรับสถานที่ของพิพิธภัณฑ์และแหล่งเรียนรู้มีจำนวนมากขึ้นเรื่อยๆ เพราะเอกชนเห็นความสำคัญ จากปีแรกมีเพียง20 แห่ง ปีที่ผ่านมามี 36 แห่ง ส่วนในปีนี้เพิ่มขึ้นถึง 54 แห่ง โดยกำหนดราคาบัตรมิวสพาสเพียงใบละ 199 บาท จากราคาจริง 2,300 บาท ใช้เข้าชมพิพิธภัณฑ์ได้ถึง 54 แห่ง อายุบัตร 1 ปีนับจากวันที่ซื้อและสามารถซื้อได้ทางwww.museumthailand.com”