สมุทรปราการ เดินหน้าโครงการ “ตาสับปะรด” หวังลดปัญหามลพิษจากรง.อุตฯ
จังหวัดสมุทรปราการ เดินหน้าขับเคลื่อนโครงการ “ตาสับปะรด” หวังลดปัญหามลพิษจากโรงงานอุตสาหกรรม วอนชุมชนช่วยเป็นหูเป็นตาแทนหน่วยงานภาครัฐ
วันที่ 8 สิงหาคม 2557 สำนักงานอุตสาหกรรมจังหวัดสมุทราปราการ ร่วมกับ จังหวัดสมุทรปราการ จัดงานแถลงข่าวเปิดตัวโครงการ "ตาสับปะรด สิ่งแวดล้อม สมุทราปราการ" ณ ห้องคอนเวนชั่นฮอลล์ ศูนย์การค้าอิมพีเรียลสำโรง จังหวัดสมุทรปราการ
นายวันชัย คงเกษม รองผู้ว่าราชการจังหวัดสมุทรปราการ กล่าวถึงโครงการ ตาสับปะรด สิ่งแวดล้อม สมุทรปราการว่า เป็นโครงการที่สร้างกระบวนการมีส่วนร่วมระหว่างภาครัฐ ผู้ประกอบการและประชาชน ให้ตระหนักถึงความสำคัญของสิ่งแวดล้อมมากขึ้น โดยให้มีส่วนร่วมเป็นหูเป็นตาแทนเจ้าหน้าที่ของรัฐ ในการสอดส่องดูแลและเฝ้าระวังการก่อมลพิษจากสถานประกอบการอุตสาหกรรมร่วมกัน เพื่อแก้ไขปัญหาสิ่งแวดล้อม ทำให้ประชาชนไว้วางใจ โดยคาดหวังว่าจะช่วยลดผลกระทบทางลบที่เกิดขึ้นต่อชุมชน และสังคม
“ตัวอย่างกรณีของขยะแพรกษา เนื่องจากมีข้อกฎหมายที่กำหนดอยู่แล้วว่า การนำขยะไปทิ้งในเขตพื้นที่ที่ให้ทิ้งขยะ จะต้องมีที่มาและที่ไป มีต้นทางและปลายทางที่ชัดเจน และนอกเหนือจากที่ก่อกฎหมายกำหนด ก็มีการสร้างภาคีเครือข่ายให้ประชาชนมีส่วนร่วมในการตรวจสอบ และเป็นแหล่งข้อมูลและแจ้งกลับมายังหน่วยงาน" รองผู้ว่าฯ สมุทรปราการ กล่าว และว่า โครงการฯ นี้น่าจะตอบโจทย์ แนวทางและกระบวนการที่สร้างขึ้นมาที่จะมีประสิทธิภาพที่ดี
ด้านนายวันชัย พนมชัย อุตสาหกรรมจังหวัดสมุทรปราการ กล่าวถึงปัญหาสิ่งแวดล้อมเป็นปัญหาที่ทุกภาคส่วนให้ความสำคัญ ในการที่จะทำให้สังคมและชุมชนอยู่ร่วมกันได้อย่างสันติสุขและยั่งยืน จึงได้เกิดแนวคิดสร้างเครือข่ายจากบุคคลภายนอกช่วยเป็นหูเป็นตาแทนเจ้าหน้าที่ ช่วยป้องกัน และเฝ้าระวังเหตุที่จะเกิดขึ้นภายในจังหวัดสมุทรปราการ ทั้งนี้โครงการดังกล่าวได้ดำเนินการมาเป็นระยะเวลา 2 ปี ซึ่งผลการดำเนินงานก็เป็นที่น่าพอใจ และภาคีเครือข่ายมีกระแสตอบรับและให้ความร่วมมือเป็นอย่างดี
ขณะที่นางสายหยุด พูนสวัสดิ์ อายุ 59 ปี ชาวบ้านชุมชนบางปู ต.บางปู จังหวัดสมุทรปราการ ภาคีเครือข่ายโครงการตาสับปะรดกล่าวถึงเขตอุตสาหกรรมในพื้นที่ตำบลบางปูและโครงการตาสับปะรดว่า ถึงแม้จะไม่ค่อยมีโรงงานอุตสาหกรรมมากนัก แต่ก็พบว่ามีการปล่อยน้ำเสียจากโรงงานอุตสาหกรรม บ่อยครั้ง หรือมีรถนำของเสียมาทิ้งในพื้นที่ ซึ่งการดำเนินการในอดีตทางหัวหน้าชุมชนจะแจ้งไปยัง กำนัน ไปจนถึงผู้ว่าราชการจังหวัด เพื่อให้มาตรวจสอบ เป็นการดำเนินการที่หลายขึ้นตอนและยุ่งยาก ทั้งนี้หลังจากที่เกิดโครงการ “ตาสับปะรด” การแจ้งไปยังเจ้าหน้าที่ผู้มีส่วนเกี่ยวข้องมีความสะดวกมากขึ้น ลดขั้นตอนในการดำเนินงานได้มาก และสามารถลดปัญหาเรื่องของสิ่งแวดล้อมได้ในระดับหนึ่ง